Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Chồng có nghĩa vụ cấp dưỡng cho vợ sau khi ly hôn

13/06/2018 10:56 AM

“Tôi và vợ đã ly hôn, nhưng vợ tôi đang gặp hoàn cảnh khó khăn về kinh tế, vậy tôi có nghĩa vụ phải cấp dưỡng cho vợ hay không?” – Đây là thắc mắc của anh Nguyễn Trọng Toàn (Trongtoan***@gmail.com).

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Điều 115 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Khi ly hôn nếu bên khó khăn, túng thiếu có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của mình”.

Như vậy, nếu vợ của anh thuộc trường hợp nêu trên và có yêu cầu anh cấp dưỡng thì anh phải có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của anh.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 5,807

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn