Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

Các lỗi vi phạm giao thông được nộp phạt trực tiếp cho CSGT

02/05/2018 15:54 PM

Anh Nguyễn Văn Quý (Nông Cống, Thanh Hóa) thắc mắc: “CSGT có được quyền xử phạt và thu tiền phạt của người vi phạm giao thông hay không? Nếu có thì cho tôi xin căn cứ pháp lý?”.

57 lỗi vi phạm giao thông đường bộ được nộp phạt trực tiếp

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Điều 56 của Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012, Điều 15 Thông tư 01/2016/TT-BCA), Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì CSGT sẽ xử phạt vi phạm không lập biên bản (CSGT ra quyết định xử phạt tại chỗ, người vi phạm nộp tiền trực tiếp cho CSGT) được áp dụng trong các trường hợp sau đây:

- Xử phạt cảnh cáo (không phải nộp tiền và không lập biên bản); hoặc

- Phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức (nộp tiền phạt tại chỗ).

(Lưu ý: Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản).

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 35,961

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn