Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Đủ cơ sở khởi tố hình sự vụ “cô bắt trò uống nước giẻ lau bảng”

06/04/2018 09:53 AM

Dư luận đang hết sức bất bình và căm phẫn trước hành vi phạm nghiêm trọng chuẩn mực đạo đức nghề giáo cao quý của một giáo viên tại Trường tiểu học An Đồng (An Dương, Hải Phòng). Đó là, giáo viên này đã phạt học sinh uống nước vắt từ giẻ lau bảng.

Trường tiểu học An Đồng, nơi xảy ra sự việc giáo viên phạt học sinh uống nước giẻ lau bảng-Nguồn Internet

Dư luận bức xúc vì cho rằng hành vi này không chỉ vi phạm đạo đức nghề nghiệp mà còn vi phạm pháp luật nghiêm trọng, cần phải xử lý hình sự với giáo viên này mới đủ sức răn đe chứ không chỉ dừng lại ở xử lý nội bộ tại trường.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin đưa ra một số góc nhìn về mặt pháp lý như sau:

- Khoản 3 Điều 6 của Luật trẻ em 2016 nghiêm cấm hành vi bạo lực đối với trẻ em. Trường hợp này, giáo viên bắt học trò uống nước giẻ lau bảng (chứa nhiều bụi phấn độc hại) thì có thể khẳng định đã đối xử hết sức bạo lực với trẻ em.

- Điều 140 của Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội hành hạ người khác như sau:

1. Người nào đối xử tàn ác hoặc làm nhục người lệ thuộc mình nếu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 185 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

a) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

b) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 31% trở lên;

c) Đối với 02 người trở lên.

Như vậy, đã đủ cơ sở pháp lý để khởi tố, truy tố bị can đối với giáo viên này, mức án phạt từ 01 đến 03 năm tù.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 7,483

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn