Tổng hợp điểm mới 12 Luật có hiệu lực từ ngày 01/7/2020

Có thể kiện DN nếu không thưởng Tết Âm lịch 2018 đúng quy định

11/12/2017 15:36 PM

Đây là thắc mắc chính đáng của nhiều người lao động (NLĐ) trong những ngày cuối năm.

Thưởng Tết Âm lịch 2018

Đơn cử, chị Nguyễn Lê Quý Nhi (Email: nlquynhi***@gmail.com) có hỏi: “Theo Quy chế khen thưởng của Công ty TNHH *** (nơi em đang làm việc) thì nếu NLĐ làm việc tốt, không bị kỷ luật và Công ty hoàn thành kế hoạch năm 2017 thì Tết Âm lịch năm 2018 được thưởng 02 tháng lương. Nhưng sếp vừa thông báo năm nay chỉ thưởng 01 tháng lương, trong khi hết tháng 11/2017 đã hoàn thành kế hoạch năm. Vậy Công ty em có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có, thì chúng em phải làm như thế nào để đòi quyền lợi cho mình? Em xin chân thành cảm ơn!”

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Điều 103 của Bộ luật Lao động 2012 và những gì chị nêu là hoàn toàn đúng sự thật thì việc Công ty chỉ thưởng Tết Âm lịch 2018 cho NLĐ 01 tháng lương là vi phạm pháp luật về lao động (cụ thể là trái với Quy chế khen thưởng của Công ty).

Bởi vậy, chị nói riêng và tập thể NLĐ nói chung hoặc tổ chức công đoàn (hoặc nhờ tổ chức công đoàn cấp trên) có nghĩa vụ đại diện cho NLĐ yêu cầu người sử dụng lao động thực hiện cam kết này. Nếu hai bên thương lượng nhưng không giải quyết được, NLĐ có quyền yêu cầu bên thứ ba (Hội đồng hòa giải, Cơ quan quản lý lao động, Tòa án) giải quyết.

Xem thêm tại bài viết: Doanh nghiệp có thể bị kiện nếu không thưởng Tết đúng quy định.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 17,903

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn