Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

Chi trả chế độ cho lao động nam khi vợ sinh con

16/06/2017 09:16 AM

Trường hợp người vợ sinh con nhưng người chồng vẫn đi làm bình thường, vẫn hưởng lương từ cơ quan thì người chồng không thuộc đối tượng hưởng chế độ nam nghỉ việc khi vợ sinh con.

Ông Nguyễn Tiến Kiên (TP. Hà Nội) đóng BHXH được 12 năm, vợ ông đóng BHXH được 6 năm, sinh con vào cuối tháng 3/2017 (sinh thường). Theo quy định, ông được nghỉ 5 ngày làm việc hưởng chế độ thai sản, vì lý do cá nhân ông không nghỉ việc để hưởng chế độ theo quy định.

Ông Kiên hỏi, nếu ông không nghỉ việc để hưởng chế độ thai sản của vợ thì có được thanh toán BHXH không?

Về vấn đề này, BHXH TP. Hà Nội trả lời như sau:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 34 Luật BHXH số 58/2017/QH13 ngày 20/11/2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con như sau: Lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau: 5 ngày làm việc; 7 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi; Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh 3 trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 3 ngày làm việc; Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Như vậy, trường hợp vợ ông sinh con nhưng ông vẫn đi làm bình thường, vẫn hưởng lương từ cơ quan thì ông không thuộc đối tượng hưởng chế độ nam nghỉ việc khi vợ sinh con.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 6,869

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn