Đi công tác vào Chủ nhật có tính làm thêm giờ?

Ông Nguyễn Đình Hoàng (Hà Nội) được cơ quan cử đi tập huấn nghiệp vụ tại địa phương khác, cách cơ quan khoảng 400 km. Để bảo đảm thời gian, ông Hoàng phải đi từ Chủ nhật. Ông Hoàng hỏi, ông có được thanh toán tiền làm thêm giờ không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Khoản 7, Điều 1 Thông tư số 97/2010/TT-BTC ngày 6/7/2010 của Bộ Tài chính quy định: “Trong những ngày được cử đi công tác nếu do yêu cầu công việc phải làm thêm giờ thì ngoài chế độ phụ cấp lưu trú còn được thanh toán chế độ trả lương làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức theo quy định hiện hành.

Thủ trưởng cơ quan, đơn vị chịu trách nhiệm quy định cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ: Thủ tục xác nhận làm thêm giờ làm căn cứ thanh toán; quy định các trường hợp đi công tác được thanh toán chế độ trả lương làm thêm giờ, bảo đảm nguyên tắc chỉ được thanh toán trong trường hợp được cấp có thẩm quyền yêu cầu phải làm thêm giờ, không thanh toán cho các trường hợp đi công tác kết hợp giải quyết việc riêng trong những ngày nghỉ”.

Khoản 1, Mục II Thông tư liên tịch số 08/2005/TTLT-BNV-BTC ngày 5/1/2005 của Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ công chức, viên chức quy định nguyên tắc và căn cứ tính chế độ trả lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ; trong đó quy định, “Tiền lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ được tính theo số giờ thực tế làm việc vào ban đêm và số giờ thực tế làm thêm ngoài giờ tiêu chuẩn”.

Theo quy định trên, nguyên tắc được thanh toán chế độ trả lương làm thêm giờ khi đi công tác là do yêu cầu công việc phải làm thêm giờ và được tính theo số giờ thực tế làm việc.

Vì vậy, trường hợp phải đi công tác vào Chủ nhật nhưng không phải làm thêm giờ thì không được coi là thời gian làm thêm giờ nên không được thanh toán tiền làm thêm giờ theo quy định mà chỉ được thanh toán các khoản công tác phí theo đúng quy định tại Thông tư số 97/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

2,413

Bình luận
1 lời bình
*
*
*
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Tin mới
Các tin khác