Quy định về tiền thưởng Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017

11/11/2016 09:28 AM

Chị Nguyễn Thị Thu Trang (Email: Thutrangnguyen***@gmail.com) hỏi: “Tôi làm ở doanh nghiệp tư nhân đến nay đã hơn 02 năm, vậy Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 tôi có được thưởng Tết hay không? Nếu có thì thưởng bao nhiêu? Quy định này nằm tại văn bản nào?”.

Thưởng Tết Nguyên đán Đinh Dâu

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

(i) Khoản 1 Điều 103 của Bộ luật Lao động 2012 quy định “Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động”; như vậy, việc thưởng Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 cho người lao động là không bắt buộc mà phụ thuộc vào kết quả sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp chị đang làm và mức độ hoàn thành công việc của chị.

(ii) Khoản 2 Điều 103 của Bộ luật Lao động 2012 quy định “Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở”; như vậy, chị cần xem qua Quy chế thưởng của doanh nghiệp để biết được một cách cụ thể là Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 chị có được thưởng hay không, mức thưởng như thế nào, bao giờ sẽ được trả thưởng…

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 39,294

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn