Hướng dẫn hồ sơ đổi giấy phép lái xe sang thẻ nhựa

13/10/2016 08:31 AM

Ông Nguyễn Quang Tuấn được Công an Tây Ninh cấp Giấy phép lái xe hạng A1 năm 1995. Hiện ông ở TP. Hà Nội và không còn hồ sơ gốc. Ông Tuấn hỏi, ông muốn đổi Giấy phép sang vật liệu PET thì thủ tục thế nào, có thể đổi tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam không?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Theo Điều 50 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20/10/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ thì hồ sơ đổi giấy phép lái xe hạng A1 do ngành Giao thông vận tải cấp được quy định như sau:

Người lái xe lập 1 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

- Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 27 ban hành kèm theo Thông tư này.

- Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3.

- Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến đổi giấy phép lái xe, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh.

Vì vậy, nếu ông Nguyễn Quang Tuấn có nhu cầu cấp đổi giấy phép lái xe hạng A1 từ vật liệu giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET, ông cần chuẩn bị đủ hồ sơ, tài liệu như trên để làm thủ tục cấp đổi giấy phép lái xe.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Chia sẻ bài viết lên facebook 15,043

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn