Các trường hợp CSGT xử phạt không cần lập biên bản từ 01/8

27/07/2016 08:32 AM

“Được biết từ ngày 01/8/2016, Nghị định 46 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt bắt đầu có hiệu lực. Vậy cho hỏi, trường hợp nào thì Cảnh sát giao thông (CSGT) được quyền xử phạt người vi phạm mà không cần lập biên bản” – Đây là thắc mắc của anh Vũ Minh Hoàng (Email: minhhoang***@yahoo.com).

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Điều 56 của Luật xử phạt vi phạm hành chính 2012 (có hiệu lực từ ngày 01/7/2013), Điều 15 Thông tư 01/2016/TT-BCA (có hiệu lực từ ngày 15/02/2016), Nghị định 46/2016/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/8/2016) thì CSGT xử phạt vi phạm không lập biên bản được áp dụng trong trường hợp:

- Xử phạt cảnh cáo; hoặc

- Phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức.

cảnh sát giao thông

(Lưu ý: Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản).

Đối với các trường hợp xử phạt không lập biên bản nêu trên thì CSGT phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 59,095

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn