Xử phạt vi phạm HC đối với chủ xe hay người thuê xe?

11/06/2016 09:15 AM

Ông Quốc Quý (quocquy27@...) hỏi, trường hợp xe thuê của một công ty cho thuê tài chính bị xử phạt vi phạm giao thông thì công ty cho thuê xe có bị phạt lỗi chủ xe không?

Tại Điểm c, Khoản 5, Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ, có hiệu lực từ ngày 1/8/2016 (thay thế Nghị định số 171/2013/NĐ-CPNghị định số 107/2014/NĐ-CP) có quy định: "đối với phương tiện được thuê tài chính của tổ chức có chức năng cho thuê tài chính thì cá nhân, tổ chức thuê phương tiện là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện".

Vì vậy, đối với phương tiện được thuê tài chính thì cá nhân, tổ chức thuê phương tiện là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện.

Theo Báo điện tử Chính phủ

MỌI VƯỚNG MẮC VỀ VẤN ĐỀ NÀY, VUI LÒNG GỬI TẠI ĐÂY, ĐỂ ĐƯỢC LUẬT SƯ TƯ VẤN CỤ THỂ.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,486

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn