Năm 2017: Xử phạt xe máy “không chính chủ”

24/06/2015 15:28 PM

Thời gian qua, nhiều bạn đọc thắc mắc:"Xe máy không chính chủ có bị xử phạt hay không?".

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Theo Điểm b Khoản 1 Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP thì phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi: "Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô".

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

- Theo Khoản 4 Điều 76 của Nghị định này thì nội dung trên sẽ có hiệu lực từ ngày 01/01/2017.

Như vậy, từ ngày 01/01/2017 sẽ xử phạt xe máy “không chính chủ”.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 41,014

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn