Không cho người lao động nghỉ việc riêng bị phạt đến 5 triệu đồng

15/06/2015 11:52 AM

Một thành viên có thắc mắc: “Tôi xin phép được nghỉ 01 ngày để tổ chức đám cưới cho con tôi nhưng Giám đốc không đồng ý vì đó là nghỉ việc riêng. Vậy có đúng hay không?”

>> Trường hợp người lao động nghỉ làm việc mà vẫn được hưởng lương

Về vấn đề này THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 116 Bộ luật Lao động 2012, trường hợp con kết hôn thì người lao động được nghỉ 01 ngày mà vẫn hưởng nguyên lương.

Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

- Căn cứ Khoản 1 Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, người sử dụng lao động có hành vi không bảo đảm cho người lao động nghỉ về việc riêng đúng quy định sẽ bị phạt tiền từ 2 – 5 triệu đồng.

Điều 14. Vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi không bảo đảm cho người lao động nghỉ trong giờ làm việc, nghỉ chuyển ca, nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương đúng quy định.

Như vậy, trong trường hợp này Giám đốc đã thực hiện sai quy định và có thể bị phạt tiền từ 2 – 5 triệu đồng.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 15,633

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn