HỎI - ĐÁP VỀ COVID-19 26/07/2021 09:20 AM

Nghỉ việc trước 01/5/2021 có được nhận tiền hỗ trợ Covid-19?

26/07/2021 09:20 AM

“Vì tình hình dịch bệnh Covid-19, tôi đã xin việc nghỉ từ ngày 20/4/2021 và chưa đủ điều kiện để nhận trợ cấp thất nghiệp. Vậy, tôi có được nhận tiền hỗ trợ Covid-19 theo Nghị quyết 68 không?” – Câu hỏi của bạn Minh đến từ Phú Yên.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 21 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg thì điều kiện để NLĐ được nhận trở cấp gồm:

Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp phải dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch Covid-19 trong thời gian từ ngày 01/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

- Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động chấm dứt hợp đồng lao động.

- Chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian từ ngày 01/5/2021 đến hết ngày 31.12/2021 nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

+ Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

+ Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

Như vậy, một trong các điều kiện để người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động được nhận tiền hỗ trợ Covid-19 là phải chấm dứt hợp đồng lao động trong khoảng thời gian từ ngày 01/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021.

Trường hợp của bạn, chấm dứt hợp đồng vào ngày 20/4/2021 (trước ngày 01/5/202) thì sẽ không đáp ứng điều kiện về thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động, nên sẽ không đủ điều kiện để được nhận tiền hỗ trợ covid-19 theo Nghị quyết 68.

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,421

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn