Giáo viên tiểu học hạng III muốn được thăng hạng giáo viên tiểu học hạng II thì phải đáp ứng những điều kiện gì?

Tôi là giáo viên tiểu học dạy môn Tin. Tôi tốt nghiệp cao đẳng sư phạm Toán - Tin và được xếp vào ngạch giáo viên tiểu học hạng III mã số V.07.03.08. Hiện tôi đã học xong cử nhân sư phạm Toán học theo chuyên ngành của tôi và được bổ nhiệm chức vụ phó Hiệu trưởng. Vừa qua tôi đăng ký xét thăng hạng từ giáo viên tiểu học hạng III lên hạng II thì được báo bằng của tôi không phù hợp. Tôi muốn hỏi để xét thăng hạng giáo viên tiểu học hạng II cần những gì?

Giáo viên tiểu học hạng II có những nhiệm vụ gì?

Theo khoản 1 Điều 4 Thông tư 02/2021/TT-BGDĐT thì nhiệm vụ của giáo viên tiểu học hạng II được quy định như sau:

Ngoài những nhiệm vụ của giáo viên tiểu học hạng III, giáo viên tiểu học hạng II phải thực hiện các nhiệm vụ sau:
a) Là báo cáo viên hoặc dạy minh họa ở các lớp bồi dưỡng giáo viên tiểu học hoặc dạy thử nghiệm các mô hình, phương pháp mới từ cấp trường trở lên;
b) Chủ trì các nội dung bồi dưỡng và sinh hoạt chuyên môn/chuyên đề ở tổ, khối chuyên môn; tham gia đánh giá, xét duyệt đề tài nghiên cứu khoa học sư phạm ứng dụng của đồng nghiệp từ cấp trường trở lên;
c) Tham gia ban giám khảo hội thi giáo viên dạy giỏi, giáo viên chủ nhiệm lớp giỏi, giáo viên làm Tổng phụ trách Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh giỏi từ cấp trường trở lên; thực hiện các nhiệm vụ của giáo viên cốt cán trường tiểu học;
d) Tham gia các hoạt động chuyên môn khác như kiểm định chất lượng giáo dục, thanh tra, kiểm tra chuyên môn, nghiệp vụ sư phạm từ cấp trường trở lên; tham gia hướng dẫn, đánh giá thực tập sư phạm của sinh viên (nếu có).

Để trở thành giáo viên tiểu học hạng II thì phải đáp ứng tiêu chuẩn gì về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ?

Theo khoản 3 Điều 4 Thông tư 02/2021/TT-BGDĐT thì tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng được quy định như sau:

a) Có bằng cử nhân trở lên thuộc ngành đào tạo giáo viên đối với giáo viên tiểu học.
Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm dành cho giáo viên tiểu học theo chương trình do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành;
b) Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng II.
Như vậy, đối với giáo viên tiểu học hạng II thì bạn phải có bằng cử nhân trở lên thuộc ngành đào tạo giáo viên và phải có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng II. 

Giáo viên tiểu học

Giáo viên tiểu học

Giáo viên tiểu học xét thăng hạng lên chức danh nghề nghiệp hạng II thì phải có tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ như thế nào?

Theo khoản 4 Điều 4 Thông tư 02/2021/TT-BGDĐT thì tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ được quy định như sau:

a) Nắm vững chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, quy định và yêu cầu của ngành, địa phương về giáo dục tiểu học và triển khai thực hiện có kết quả vào nhiệm vụ được giao;
b) Triển khai thực hiện có hiệu quả kế hoạch, chương trình giáo dục; chủ động, linh hoạt điều chỉnh kế hoạch dạy học và giáo dục phù hợp với điều kiện thực tế của nhà trường và địa phương;
c) Có khả năng vận dụng linh hoạt và hướng dẫn đồng nghiệp vận dụng, cập nhật kịp thời yêu cầu đổi mới những kiến thức về giáo dục học và tâm sinh lý lứa tuổi vào thực tiễn giáo dục học sinh; tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ chuyên môn (nội dung, phương pháp giáo dục, kiểm tra đánh giá học sinh) và chất lượng, hiệu quả giáo dục từng học sinh của lớp mình phụ trách;
d) Tích cực, chủ động phối hợp với đồng nghiệp, cha mẹ học sinh và cộng đồng để nâng cao hiệu quả giáo dục học sinh;
đ) Vận dụng được các kết quả nghiên cứu khoa học sư phạm ứng dụng vào thực tế giảng dạy, giáo dục; có khả năng đánh giá hoặc hướng dẫn đồng nghiệp làm các sản phẩm nghiên cứu khoa học sư phạm ứng dụng từ cấp trường trở lên;
e) Có khả năng thực hiện nhiệm vụ chuyên môn: tham gia ban giám khảo, thanh tra, kiểm tra; xây dựng và thực hiện được các chuyên đề dạy học;
g) Có khả năng ứng dụng công nghệ thông tin trong thực hiện các nhiệm vụ của giáo viên tiểu học hạng II và có khả năng sử dụng ngoại ngữ hoặc tiếng dân tộc thiểu số trong một số nhiệm vụ cụ thể được giao;
h) Được công nhận là chiến sĩ thi đua cấp cơ sở; hoặc được nhận bằng khen, giấy khen từ cấp huyện trở lên; hoặc được công nhận đạt một trong các danh hiệu: giáo viên dạy giỏi, giáo viên chủ nhiệm lớp giỏi từ cấp trường trở lên, giáo viên làm Tổng phụ trách Đội Thiếu niên tiền phong Hồ Chí Minh giỏi từ cấp huyện trở lên;
i) Viên chức dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng II (mã số V.07.03.28) phải có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29) hoặc tương đương từ đủ 09 (chín) năm trở lên (không kể thời gian tập sự), tính đến thời hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng.

Như vậy, giáo viên dự thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng II thì phải có thời gian giữ chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III hoặc tương đương từ đủ 09 (chín) năm trở lên (không kể thời gian tập sự), tính đến thời hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi hoặc xét thăng hạng.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giáo viên tiểu học

Thu Thảo

Giáo viên tiểu học
Căn cứ pháp lý
TÌM KIẾM LIÊN QUAN
Giáo viên tiểu học
MỚI NHẤT
Pháp luật
Giáo viên tiểu học hạng II có yêu cầu phải được công nhận là chiến sĩ thi đua cấp tỉnh và thành thạo tiếng dân tộc thiểu số không?
Pháp luật
Đối với giáo viên tiểu học hạng II có yêu cầu phải sử dụng thành thạo tiếng dân tộc thiểu số và tham gia đánh giá xét duyệt đề tài nghiên cứu khoa học hay không?
Pháp luật
Giáo viên tiểu học có định mức tiết dạy là 23 tiết/1 tuần hay 40 giờ/1 tuần? Giáo viên tiểu học đồng thời là giáo viên chủ nhiệm có được giảm định mức tiết dạy không?
Pháp luật
Giáo viên tiểu học có được nhận quà tặng vào ngày Nhà giáo Việt Nam không? Nếu như nhận quà tặng thì có bị phạt gì không?
Pháp luật
Số giờ làm thêm để được hưởng tiền lương dạy thêm giờ của giáo viên tiểu học được pháp luật quy định như thế nào?
Pháp luật
Giáo viên tiểu học đồng thời là giáo viên chủ nhiệm lớp được giảm định mức tiết dạy như thế nào? Tổng thời gian làm việc của giáo viên tiểu học trong năm là bao nhiêu?
Pháp luật
Giáo viên tiểu học có được nghỉ phép trong kỳ nghỉ hè hay không? Có được chi trả chế độ phép năm không?
Pháp luật
Việc bổ nhiệm hạng của giáo viên tiểu học có phải căn cứ trên mức độ hoàn thành nhiệm vụ được giao hay không?
Pháp luật
Giáo viên tiểu học trong thời gian tập sự ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn có được hưởng phụ cấp thu hút không?
Pháp luật
Hướng dẫn xếp hạng giáo viên tiểu học như thế nào? Cách xếp lương dành cho giáo viên tiểu học ra sao?
Xem thêm...
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào