Mẫu bảng tính hoa hồng môi giới cho nhân viên áp dụng đối với công ty chứng khoán mới nhất 2024?

Mẫu bảng tính hoa hồng môi giới cho nhân viên áp dụng đối với công ty chứng khoán mới nhất 2024?

Mẫu bảng tính hoa hồng môi giới cho nhân viên áp dụng đối với công ty chứng khoán mới nhất 2024?

Mẫu bảng tính hoa hồng môi giới cho nhân viên áp dụng đối với công ty chứng khoán mới nhất 2024 đang được áp dụng theo Mẫu số 15 - LĐTL tại Phụ lục 01 ban hành kèm theo Thông tư 210/2014/TT-BTC.

Dưới đây là mẫu bảng tính hoa hồng môi giới cho nhân viên áp dụng đối với công ty chứng khoán:

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/08062024/hoa-hong-moi-gioi.jpg

Tải về mẫu bảng tính hoa hồng môi giới cho nhân viên áp dụng đối với công ty chứng khoán:

Tại đây

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/08062024/cong-ty-chung-khoan%20(4).jpg

Mẫu bảng tính hoa hồng môi giới cho nhân viên áp dụng đối với công ty chứng khoán mới nhất 2024? (Hình từ Internet)

Công ty chứng khoán phải mở sổ đăng ký mẫu chữ ký của ai?

Căn cứ theo khoản 4 Điều 6 Thông tư 210/2014/TT-BTC quy định như sau:

Điều 6. Ký chứng từ kế toán
1. Mọi chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký theo chức danh quy định trên chứng từ mới có giá trị thực hiện. Riêng chứng từ điện tử phải có chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật. Tất cả các chữ ký trên chứng từ kế toán đều phải ký bằng bút bi hoặc bút mực, không được ký bằng mực đỏ, bằng bút chì, chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất và phải giống với chữ ký đã đăng ký theo quy định, trường hợp không đăng ký chữ ký thì chữ ký lần sau phải khớp với chữ ký các lần trước đó.
2. Chữ ký của người đứng đầu của Công ty chứng khoán (Tổng Giám đốc, Giám đốc hoặc người được ủy quyền), của kế toán trưởng (hoặc người được ủy quyền) và dấu đóng trên chứng từ phải phù hợp với mẫu dấu và chữ ký còn giá trị đã đăng ký tại Ngân hàng thương mại. Chữ ký của kế toán viên trên chứng từ phải giống chữ ký đã đăng ký với kế toán trưởng.
3. Kế toán trưởng (hoặc người được ủy quyền) không được ký “thừa ủy quyền” của người đứng đầu Công ty chứng khoán. Người được ủy quyền không được ủy quyền lại cho người khác.
4. Các Công ty chứng khoán phải mở sổ đăng ký mẫu chữ ký của các nhân viên kế toán, kế toán trưởng (và người được ủy quyền), Tổng Giám đốc, Giám đốc (và người được ủy quyền) liên quan đến hoạt động của Công ty chứng khoán. Sổ đăng ký mẫu chữ ký phải đánh số trang, đóng dấu giáp lai do người đứng đầu tổ chức (hoặc người được ủy quyền) quản lý để tiện kiểm tra khi cần. Mỗi người phải ký ba chữ ký mẫu trong sổ đăng ký.
5. Những cá nhân có quyền hoặc được ủy quyền ký chứng từ, không được ký chứng từ kế toán khi chưa ghi hoặc chưa ghi đủ nội dung chứng từ theo trách nhiệm của người ký.
...

Như vậy, công ty chứng khoán phải mở sổ đăng ký mẫu chữ ký của những người sau đây:

- Nhân viên kế toán.

- Kế toán trưởng (và người được ủy quyền).

- Tổng Giám đốc, Giám đốc (và người được ủy quyền) liên quan đến hoạt động của Công ty chứng khoán.

Công ty chứng khoán có cần phải lập chứng từ kế toán không?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 5 Thông tư 210/2014/TT-BTC quy định như sau:

Điều 5. Lập chứng từ kế toán
1. Mọi nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh liên quan đến hoạt động của Công ty chứng khoán đều phải lập chứng từ kế toán. Chứng từ kế toán chỉ lập một lần cho một nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh. Nội dung chứng từ kế toán phải đầy đủ các chỉ tiêu, phải rõ ràng, trung thực với nội dung nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh. Chữ viết trên chứng từ phải rõ ràng, không tẩy xóa, không viết tắt. Số tiền viết bằng chữ phải khớp, đúng với số tiền viết bằng số.
2. Chứng từ kế toán phải được lập đủ số liên theo quy định. Đối với chứng từ lập nhiều liên phải được lập một lần cho tất cả các liên theo cùng một nội dung bằng máy tính, hoặc viết lồng bằng giấy than. Trường hợp đặc biệt phải lập nhiều liên nhưng không thể viết một lần tất cả các liên chứng từ thì có thể viết hai lần nhưng phải đảm bảo thống nhất nội dung và tính pháp lý của tất cả các liên chứng từ.
3. Các chứng từ kế toán được lập bằng máy vi tính phải đảm bảo nội dung quy định cho chứng từ kế toán.

Theo quy định này, công ty chứng khoán bắt buộc phải lập chứng từ kế toán để ghi chép mọi nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh liên quan đến hoạt động của công ty chứng khoán.

Ngoài ra, chứng từ kế toán chỉ được lập một lần cho một nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh.

Hoa hồng môi giới
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hoa hồng môi giới
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu bảng tính hoa hồng môi giới cho nhân viên áp dụng đối với công ty chứng khoán mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Người nước ngoài là cá nhân không cư trú làm dịch vụ môi giới tại nước ngoài cho công ty VN bán hàng hóa tại nước ngoài thì khoản chi trả hoa hồng môi giới có khấu trừ thuế TNCN?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hoa hồng môi giới
Nguyễn Thị Kim Linh
179 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hoa hồng môi giới
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào