Xe máy Honda SH150I có giá tính lệ phí trước bạ năm 2024 là bao nhiêu?

Xin hỏi xe máy Honda SH150I có giá tính lệ phí trước bạ năm 2024 là bao nhiêu? - Câu hỏi của Hạnh Nguyên (TP HCM)

Xe máy Honda SH150I có giá tính lệ phí trước bạ năm 2024 là bao nhiêu?

Căn bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với xe máy được thực hiện theo Quyết định 2353/QĐ-BTC năm 2023, được sửa đổi bổ sung bởi Quyết định 449/QĐ-BTC năm 2024 thì giá tính lệ phí trước bạ năm 2024 đối với xe máy Honda SH150I như sau:

+ Xe máy Honda SH150I: 150.000.000 đồng;

+ Xe máy Honda SH150I (SH150-AD): 175.000.000 đồng.

Xe máy Honda SH150I có giá tính lệ phí trước bạ năm 2024 là bao nhiêu?

Xe máy Honda SH150I có giá tính lệ phí trước bạ năm 2024 là bao nhiêu? (Hình từ Internet)

Mức thu lệ phí trước bạ đối với xe gắn máy hiện nay là bao nhiêu?

Căn cứ Điều 8 Nghị định 10/2022/NĐ-CP quy định về mức thu lệ phí trước bạ đối với xe gắn máy như sau:

Điều 8. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)
1. Nhà, đất: Mức thu là 0,5%.
2. Súng săn; súng dùng để tập luyện, thi đấu thể thao: Mức thu là 2%.
3. Tàu thủy, kể cả sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy, tàu ngầm, tàu lặn; thuyền, kể cả du thuyền; tàu bay: Mức thu là 1%.
4. Xe máy: Mức thu là 2%.
Riêng:
a) Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức thu là 5%.
b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ với mức thu là 5%.
....
6. Đối với vỏ, tổng thành khung, tổng thành máy, thân máy (block) quy định tại khoản 8 Điều 3 Nghị định này được thay thế và phải đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì áp dụng mức thu lệ phí trước bạ tương ứng của từng loại tài sản.
7. Tổ chức, cá nhân đã được miễn hoặc không phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu ô tô, xe máy lần đầu, nếu chuyển nhượng cho các tổ chức, cá nhân khác hoặc chuyển mục đích sử dụng mà không thuộc diện được miễn lệ phí trước bạ theo quy định thì tổ chức, cá nhân đăng ký quyền sở hữu ô tô, xe máy nộp lệ phí trước bạ với mức thu lần đầu trên giá trị sử dụng còn lại của tài sản.
8. Tổ chức, cá nhân nhận chuyển nhượng ô tô, xe máy xác lập sở hữu toàn dân theo quy định của pháp luật mà ô tô, xe máy xác lập sở hữu toàn dân có đăng ký quyền sở hữu trước đó thì tổ chức, cá nhân nhận chuyển nhượng khi đăng ký quyền sở hữu ô tô, xe máy nộp lệ phí trước bạ với mức thu lần thứ 2 trở đi.
Tổ chức, cá nhân nhận chuyển nhượng ô tô, xe máy xác lập sở hữu toàn dân theo quy định của pháp luật mà ô tô, xe máy xác lập sở hữu toàn dân không có đăng ký quyền sở hữu trước đó hoặc không có cơ sở để xác định việc đã đăng ký quyền sở hữu trước đó thì tổ chức, cá nhân nhận chuyển nhượng khi đăng ký quyền sở hữu ô tô, xe máy nộp lệ phí trước bạ với mức thu lần đầu.
Mức thu lệ phí trước bạ đối với tài sản quy định tại Điều này khống chế tối đa là 500 triệu đồng/1 tài sản/1 lần trước bạ, trừ ô tô chở người từ 9 chỗ trở xuống, tàu bay, du thuyền.
Bộ Tài chính quy định chi tiết Điều này.

Theo đó, mức thu lệ phí trước bạ đối với xe gắn máy hiện nay được quy định như sau:

- Xe gắn máy: 2%, ngoại trừ:

+ Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc trung ương, thành phố thuộc tỉnh, thị xã nơi UBND tỉnh đóng trụ sở: nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức thu là 5%.

+ Xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%.

+ Chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc trung ương, thành phố thuộc tỉnh, thị xã nơi UBND tỉnh đóng trụ sở thì nộp lệ phí trước bạ với mức thu là 5%.

Lưu ý: Mức thu lệ phí trước bạ đối với xe gắn máy tối đa là 500 triệu đồng/1 tài sản/1 lần trước bạ.

Khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy Honda SH150I được quy định như thế nào?

Theo Điều 11 Nghị định 10/2022/NĐ-CP quy định khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy Honda SH150I như sau:

- Tổ chức, cá nhân khai, nộp lệ phí trước bạ theo quy định của pháp luật về quản lý thuế khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Dữ liệu điện tử nộp lệ phí trước bạ qua Kho bạc Nhà nước, ngân hàng thương mại hoặc tổ chức cung ứng dịch vụ trung gian thanh toán được Tổng cục Thuế ký số và cung cấp lên Cổng dịch vụ công Quốc gia, có giá trị như chứng từ bản giấy để cơ quan cảnh sát giao thông, cơ quan tài nguyên môi trường và các cơ quan nhà nước khác có thẩm quyền đã kết nối với Cổng dịch vụ công Quốc gia truy cập, khai thác dữ liệu phục vụ công tác giải quyết thủ tục hành chính liên quan đến việc đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản.

Trân trọng!

Lệ phí trước bạ
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Lệ phí trước bạ
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn tra cứu giá tính lệ phí trước bạ xe ô tô, xe gắn máy nhanh chóng qua ứng dụng Etax Mobile?
Hỏi đáp Pháp luật
Không nộp lệ phí trước bạ thì có được đăng ký biến động đất đai không?
Hỏi đáp Pháp luật
Xe bốn bánh chạy trong phạm vi hạn chế áp dụng mức thu phí trước bạ bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục ghi nợ lệ phí trước bạ được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề xuất giảm 50% lệ phí trước bạ xe ô tô sản xuất, lắp ráp trong nước từ ngày 01/8/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức thu lệ phí trước bạ chuyển nhượng quyền sử dụng đất là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức đóng lệ phí trước bạ khi mua du thuyền là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Đối tượng nào nộp lệ phí trước bạ ô tô? Các loại xe nào được miễn lệ phí trước bạ?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức đóng lệ phí trước bạ khi nhận thừa kế bất động sản là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Các trường hợp nào được miễn lệ phí trước bạ? Khai và nộp lệ phí trước bạ khi nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Lệ phí trước bạ
Tạ Thị Thanh Thảo
636 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Lệ phí trước bạ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào