Bảng giá tính lệ phí trước bạ xe ô tô năm 2024 như thế nào?

Cho tôi hỏi: Bảng giá tính lệ phí trước bạ xe ô tô năm 2024 cụ thể như thế nào vậy? Mong được giải đáp. Câu hỏi của bạn Loan đến từ Vũng Tàu.

Xe ô tô có phải chịu lệ phí trước bạ không?

Căn cứ theo khoản 7 Điều 3 Nghị định 10/2022/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 3. Đối tượng chịu lệ phí trước bạ
1. Nhà, đất.
2. Súng săn; súng dùng để tập luyện, thi đấu thể thao.
3. Tàu theo quy định của pháp luật về giao thông đường thủy nội địa và pháp luật về hàng hải (sau đây gọi là tàu thủy), kể cả sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy, tàu ngầm, tàu lặn; trừ ụ nổi, kho chứa nổi và giàn di động.
4. Thuyền, kể cả du thuyền.
5. Tàu bay.
6. Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô, xe gắn máy phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp (sau đây gọi chung là xe máy).
7. Ô tô, rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi ô tô, các loại xe tương tự xe ô tô phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
8. Vỏ, tổng thành khung, tổng thành máy, thân máy (block) của tài sản quy định tại khoản 3, khoản 4, khoản 5, khoản 6 và khoản 7 Điều này được thay thế và phải đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Bộ Tài chính quy định chi tiết Điều này.

Theo đó, xe ô tô là đối tượng phải chịu lệ phí trước bạ.

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/13042024/le-phi-truoc-ba-xe-o-to.jpg

Bảng giá tính lệ phí trước bạ xe ô tô từ ngày 20/3/2024? (Hình từ Internet)

Bảng giá tính lệ phí trước bạ xe ô tô năm 2024 như thế nào?

Bảng giá tính lệ phí trước bạ xe ô tô từ năm 2024 được áp dụng theo Bảng giá tính lệ phí trước bạ ô tô, xe máy ban hành kèm theo Quyết định 2353/QĐ-BTC năm 2023 và Bảng giá tính lệ phí trước bạ điều chỉnh, bổ sung ban hành kèm theo Quyết định 449/QĐ-BTC năm 2024.

Cụ thể là có 03 bảng giá tính lệ phí trước bạ đối với xe ô tô năm 2024 như sau:

BẢNG 1: Ô tô chở người từ 9 người trở xuống

BẢNG 2: Ô tô PICK UP, ô tô tải VAN

BẢNG 4: Ô tô vận tải hàng hóa (trừ Ô tô PICK UP, ô tô tải VAN)

Dưới đây là bảng giá tính lệ phí trước bạ xe ô tô từ ngày 20/3/2024:

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/Hoidapphapluat/2024/NTKL/12042024/xe-o-to.png

Xem thêm chi tiết bảng giá tính lệ phí trước bạ xe ô tô từ ngày 20/3/2024:

Tại đây

Xe ô tô bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe có phải chịu phí sử dụng đường bộ không?

Căn cứ theo điểm b khoản 2 Điều 2 Nghị định 90/2023/NĐ-CP quy định về đối tượng chịu phí như sau:

Điều 2. Đối tượng chịu phí
1. Đối tượng chịu phí sử dụng đường bộ là các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ đã đăng ký (có giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe), kiểm định để lưu hành (được cấp Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường), bao gồm: Xe ô tô, xe đầu kéo và các loại xe tương tự (sau đây gọi chung là ô tô).
2. Xe ô tô quy định tại khoản 1 Điều này không chịu phí sử dụng đường bộ trong các trường hợp sau:
a) Bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai.
b) Bị tịch thu hoặc bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe.
c) Bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên.
d) Xe kinh doanh vận tải thuộc doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã kinh doanh vận tải (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) tạm dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên.
đ) Xe của doanh nghiệp không tham gia giao thông, không sử dụng đường thuộc hệ thống giao thông đường bộ (chỉ được cấp Giấy chứng nhận kiểm định và không cấp Tem kiểm định theo quy định về kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ của Bộ Giao thông vận tải) hoặc xe đang tham gia giao thông, sử dụng đường thuộc hệ thống giao thông đường bộ (đã được cấp Giấy chứng nhận kiểm định và cấp Tem kiểm định theo quy định về kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ của Bộ Giao thông vận tải) chuyển sang không tham gia giao thông, không sử dụng đường thuộc hệ thống giao thông, chỉ sử dụng trong phạm vi: Trung tâm sát hạch lái xe; nhà ga; cảng; khu khai thác khoáng sản; khu nuôi trồng, sản xuất, chế biến nông, lâm, thủy sản; công trường xây dựng (giao thông, thủy lợi, năng lượng).
e) Xe đăng ký, đăng kiểm tại Việt Nam nhưng hoạt động tại nước ngoài liên tục từ 30 ngày trở lên.
g) Xe bị mất trộm trong thời gian từ 30 ngày trở lên.
3. Các trường hợp nêu tại khoản 2 Điều này không chịu phí sử dụng đường bộ nếu có đủ hồ sơ đáp ứng các quy định tại Điều 8 Nghị định này. Trường hợp xe ô tô đó đã được nộp phí sử dụng đường bộ, chủ phương tiện sẽ được trả lại số phí đã nộp hoặc được trừ vào số phí phải nộp của kỳ sau tương ứng với thời gian không sử dụng đường bộ theo quy định tại Điều 8 Nghị định này.
4. Không áp dụng khoản 2 Điều này đối với xe ô tô của lực lượng quốc phòng, công an.
5. Chưa thu phí sử dụng đường bộ đối với xe ô tô mang biển số nước ngoài (bao gồm cả trường hợp xe được cấp giấy chứng nhận đăng ký và biển số tạm thời) được cơ quan có thẩm quyền cho phép tạm nhập, tái xuất có thời hạn theo quy định của pháp luật.

Theo quy định này, trường hợp xe ô tô đã bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe thì không phải chịu phí sử dụng đường bộ.

Trân trọng!

Lệ phí trước bạ
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Lệ phí trước bạ
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn tra cứu giá tính lệ phí trước bạ xe ô tô, xe gắn máy nhanh chóng qua ứng dụng Etax Mobile?
Hỏi đáp Pháp luật
Không nộp lệ phí trước bạ thì có được đăng ký biến động đất đai không?
Hỏi đáp Pháp luật
Xe bốn bánh chạy trong phạm vi hạn chế áp dụng mức thu phí trước bạ bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục ghi nợ lệ phí trước bạ được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề xuất giảm 50% lệ phí trước bạ xe ô tô sản xuất, lắp ráp trong nước từ ngày 01/8/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức thu lệ phí trước bạ chuyển nhượng quyền sử dụng đất là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức đóng lệ phí trước bạ khi mua du thuyền là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Đối tượng nào nộp lệ phí trước bạ ô tô? Các loại xe nào được miễn lệ phí trước bạ?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức đóng lệ phí trước bạ khi nhận thừa kế bất động sản là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Các trường hợp nào được miễn lệ phí trước bạ? Khai và nộp lệ phí trước bạ khi nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Lệ phí trước bạ
Nguyễn Thị Kim Linh
479 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Lệ phí trước bạ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào