Trẻ em có phải lấy mống mắt khi làm thẻ căn cước từ 01/7/2024 không?

Trẻ em khi đi làm thẻ căn cước theo quy định của Luật Căn cước mới thì có cần phải thực hiện lấy mống mắt hay không? Độ tuổi nào phải thực hiện cấp đổi thẻ căn cước đã được cấp theo Luật Căn cước 2023?

Trẻ em có phải lấy mống mắt khi làm thẻ căn cước từ 01/7/2024 không?

Căn cứ khoản 2 Điều 23 Luật Căn cước 2023 quy định về thủ tục làm thẻ căn cước cho trẻ em như sau:

Trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước
...
1. Trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước cho người từ đủ 14 tuổi trở lên được thực hiện như sau:
...
b) Người tiếp nhận thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học gồm ảnh khuôn mặt, vân tay, mống mắt của người cần cấp thẻ căn cước;
...
2. Người dưới 14 tuổi hoặc người đại diện hợp pháp của người dưới 14 tuổi được đề nghị cơ quan quản lý căn cước cấp thẻ căn cước. Trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước cho người dưới 14 tuổi được thực hiện như sau:
a) Người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước cho người dưới 06 tuổi thông qua cổng dịch vụ công hoặc ứng dụng định danh quốc gia. Trường hợp người dưới 06 tuổi chưa đăng ký khai sinh thì người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước thông qua các thủ tục liên thông với đăng ký khai sinh trên cổng dịch vụ công, ứng dụng định danh quốc gia hoặc trực tiếp tại cơ quan quản lý căn cước. Cơ quan quản lý căn cước không thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học đối với người dưới 06 tuổi;
b) Người từ đủ 06 tuổi đến dưới 14 tuổi cùng người đại diện hợp pháp đến cơ quan quản lý căn cước để thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.
Người đại diện hợp pháp của người từ đủ 06 tuổi đến dưới 14 tuổi thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước thay cho người đó.
...

Theo đó, đối với trẻ em từ đủ 06 tuổi đến dưới 14 tuổi khi làm thẻ căn cước, cơ quan quản lý căn cước sẽ thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học trong đó có bao gồm lấy mống mắt.

Còn đối với trẻ em dưới 06 tuổi làm thẻ căn cước thì cơ quan quản lý căn cước không thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học.

Như vậy, chỉ có trẻ em từ đủ 06 tuổi đến dưới 14 tuổi mới cần lấy mống mắt khi làm thẻ căn cước từ ngày 01/7/2024. Còn với trẻ em dưới 06 tuổi khi làm thẻ căn cước thì không cần lấy mống mắt hay bất kỳ thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học nào.

Trẻ em có phải lấy mống mắt khi làm thẻ căn cước từ 01/7/2024 không?

Trẻ em có phải lấy mống mắt khi làm thẻ căn cước từ 01/7/2024 không? (Hình từ Internet)

Độ tuổi nào phải thực hiện cấp đổi thẻ căn cước đã được cấp theo Luật Căn cước 2023?

Căn cứ Điều 21 Luật Căn cước 2023 quy định về độ tuổi cấp đổi thẻ căn cước như sau:

Độ tuổi cấp đổi thẻ căn cước
1. Công dân Việt Nam đã được cấp thẻ căn cước phải thực hiện thủ tục cấp đổi thẻ căn cước khi đủ 14 tuổi, 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.
2. Thẻ căn cước đã được cấp, cấp đổi, cấp lại trong thời hạn 02 năm trước độ tuổi cấp đổi thẻ căn cước quy định tại khoản 1 Điều này có giá trị sử dụng đến tuổi cấp đổi thẻ căn cước tiếp theo.

Như vậy, công dân Việt Nam đã được cấp thẻ căn cước thì sẽ phải thực hiện cấp đổi thẻ căn cước khi ở 04 độ tuổi sau: đủ 14 tuổi, 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.

Nếu trước khi đến độ tuổi cấp đổi thẻ căn cước, người được cấp thẻ căn cước đã cấp đổi lại trong thời hạn 02 năm thì thẻ căn cước đó vẫn có giá trị sử dụng đến độ tuổi cấp đổi thẻ căn cước tiếp theo.

Thẻ căn cước có giá trị sử dụng để làm gì?

Căn cứ Điều 20 Luật Căn cước 2023 quy định thẻ căn cước có các giá trị sử dụng sau:

- Giá trị chứng minh về căn cước và thông tin khác đã được tích hợp vào thẻ căn cước để thực hiện thủ tục hành chính, dịch vụ công, các giao dịch và hoạt động khác trên lãnh thổ Việt Nam.

- Sử dụng thay cho giấy tờ xuất nhập cảnh trong trường hợp Việt Nam và nước ngoài ký kết điều ước hoặc thỏa thuận quốc tế cho phép người dân nước ký kết được sử dụng thẻ căn cước thay cho giấy tờ xuất nhập cảnh trên lãnh thổ của nhau.

- Sử dụng để cơ quan, tổ chức, cá nhân kiểm tra thông tin của người được cấp thẻ trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, cơ sở dữ liệu quốc gia khác và cơ sở dữ liệu chuyên ngành theo quy định.

- Trường hợp người được cấp thẻ căn cước phải xuất trình thẻ căn cước theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền thì cơ quan, tổ chức, cá nhân đó không được yêu cầu người được cấp thẻ xuất trình giấy tờ hoặc cung cấp thông tin đã được in, tích hợp vào thẻ căn cước trừ trường hợp thông tin đã thay đổi so với thông tin trên thẻ căn cước.

- Được Nhà nước bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp.

Lưu ý, Luật Căn cước 2023 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2024, ngoại trừ khoản 3 Điều 46 Luật Căn cước 2023 có hiệu lực thi hành từ ngày 15 tháng 01 năm 2024.

Trân trọng!

Thẻ căn cước
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thẻ căn cước
Hỏi đáp Pháp luật
Từ ngày 1/7/2024 người có hai quốc tịch có được làm thẻ Căn cước không? Công dân Việt Nam ra nước ngoài định cư có bị thu hồi thẻ Căn cước không?
Hỏi đáp Pháp luật
Trẻ sơ sinh được làm Thẻ căn cước đúng không? Trình tự thủ tục cấp Thẻ căn cước cho trẻ sơ sinh thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Bộ Công an đề xuất mức phạt vi phạm về sử dụng Thẻ căn cước?
Hỏi đáp Pháp luật
Trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước cho người dưới 14 tuổi thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn trình tự, thủ tục cấp thẻ Căn cước cho trẻ dưới 6 tuổi từ ngày 01/7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ 1/7/2024, không có nơi thường trú, nơi tạm trú có được làm thẻ căn cước không?
Hỏi đáp Pháp luật
13 thông tin được in trên thẻ căn cước theo Luật Căn cước 2023? Trẻ em dưới 14 tuổi được cấp thẻ căn cước theo Luật Căn cước 2023 đúng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người trở lại quốc tịch Việt Nam có được cấp lại thẻ căn cước không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bắt buộc đổi từ chứng minh nhân dân sang thẻ căn cước từ ngày 01/7/2024 không?
Hỏi đáp Pháp luật
Từ 01/7/2024, không được yêu cầu người dân xuất trình giấy xác nhận CMND 9 số?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thẻ căn cước
Trần Thị Ngọc Huyền
581 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thẻ căn cước
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào