15:24 | 06/09/2022
Loading...

Người nào có thẩm quyền bổ nhiệm Trưởng phòng công chứng?

Ai có thẩm quyền bổ nhiệm Trưởng phòng công chứng? Để bổ nhiệm công chứng viên cần phải qua đào tạo hành nghề công chứng không? Có được bổ nhiệm làm công chứng viên đối với người đã từng bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Ai có thẩm quyền bổ nhiệm Trưởng phòng công chứng?

Căn cứ khoản 2 Điều 19 Luật Công chứng 2014 quy định về phòng công chứng như sau:

Phòng công chứng là đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Sở Tư pháp, có trụ sở, con dấu và tài khoản riêng.
Người đại diện theo pháp luật của Phòng công chứng là Trưởng phòng. Trưởng phòng công chứng phải là công chứng viên, do Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức.

Như vậy, đối với Trưởng phòng công chứng phải do Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh bổ nhiệm.

Người nào có thẩm quyền bổ nhiệm Trưởng phòng công chứng?

Người nào có thẩm quyền bổ nhiệm Trưởng phòng công chứng? (Hình từ Internet)

Để bổ nhiệm công chứng viên cần phải qua đào tạo hành nghề công chứng không?

Tại Điều 10 Luật Công chứng 2014 có quy định miễn đào tạo nghề công chứng:

Miễn đào tạo nghề công chứng
1. Những người sau đây được miễn đào tạo nghề công chứng:
a) Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;
b) Luật sư đã hành nghề từ 05 năm trở lên;
c) Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sĩ luật;
d) Người đã là thẩm tra viên cao cấp ngành tòa án, kiểm tra viên cao cấp ngành kiểm sát; chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật.
2. Người được miễn đào tạo nghề công chứng quy định tại khoản 1 Điều này phải tham gia khóa bồi dưỡng kỹ năng hành nghề công chứng và quy tắc đạo đức hành nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng trước khi đề nghị bổ nhiệm công chứng viên. Thời gian bồi dưỡng nghề công chứng là 03 tháng.
Người hoàn thành khóa bồi dưỡng được cấp giấy chứng nhận hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề công chứng.

Như vậy, theo quy định trên thì những cá nhân trên vẫn được bổ nhiệm công chứng mà không cần phải tham gia đào tạo nghề công chứng. Nhưng để được bổ nhiệm thì phải tham gia khóa bồi dưỡng kỹ năng hành nghề công chứng và quy tắc đạo đức hành nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng trước khi đề nghị bổ nhiệm công chứng viên. Thời gian đào tạo là 3 tháng.

Có được bổ nhiệm làm công chứng viên đối với người đã từng bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Tại Điều 13 Luật Công chứng 2014 có quy định những trường hợp không được bổ nhiệm công chứng viên:

Những trường hợp không được bổ nhiệm công chứng viên
- Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đã bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án về tội phạm do vô ý mà chưa được xóa án tích hoặc về tội phạm do cố ý.
- Người đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.

Những người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đã bị kết án mà chưa được xóa án tích về tội phạm do vô ý; đã bị kết án về tội phạm do cố ý; người đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính thì mới không được bổ nhiệm công chứng viên. Còn nếu một người mà đã được xóa án tích về tội do vô ý và thỏa mãn các điều kiện, tiêu chuẩn thì vẫn được bổ nhiệm công chứng viên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công chứng viên

Phan Hồng Công Minh

Công chứng viên
Hỏi đáp mới nhất về Công chứng viên
Hỏi đáp Pháp luật
Giả mạo chữ ký của công chứng viên, cá nhân có thể bị phạt hành chính đến 35.000.000 đồng?
Hỏi đáp Pháp luật
Công chứng viên không đánh số thứ tự từng trang đối với văn bản công chứng có từ 02 trang trở lên có thể bị phạt hành chính đến 3.000.000 đồng?
Hỏi đáp pháp luật
Công chứng viên bị phạt bao nhiêu tiền khi công chứng bản dịch có bản chính giả?
Hỏi đáp pháp luật
Có phải bắt buộc tham gia Hội công chứng viên khi làm công chứng viên?
Hỏi đáp pháp luật
Công chứng viên có vi phạm quy tắc đạo đức khi quảng cáo bản thân mình tại các website pháp luật không?
Hỏi đáp pháp luật
Người nào có thẩm quyền bổ nhiệm Trưởng phòng công chứng?
Hỏi đáp Pháp luật
Công chứng viên có những hình thức hành nghề nào? Ai có trách nhiệm đăng ký hành nghề cho công chứng viên?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện để sinh viên luật trở thành công chứng viên là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Người tập sự có quyền yêu cầu thay đổi công chứng viên hướng dẫn vì lý do không thích được không?
Hỏi đáp pháp luật
Được miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ khi công chứng viên có bài nghiên cứu pháp luật công chứng?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Công chứng viên có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào