07:56 | 24/04/2020
Loading...

Chị gái mất có được nghỉ việc hưởng nguyên lương lương?

Bạn tôi có chị gái mới mất, nên xin nghỉ việc 3 ngày. Tôi có thắc mắc là chị gái mất thì theo quy định sẽ được nghỉ mấy ngày và có hưởng lương không? Nhờ hỗ trợ!

Căn cứ Điều 116 Bộ luật lao động 2012 quy định:

- Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

+ Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

+ Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

+ Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

- Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

=> Như vậy, khi chị gái mất thì người lao động chỉ được nghỉ 01 ngày và không được hưởng lương. Tuy nhiên, trường hợp này người lao động có thể thỏa thuận với công ty để nghỉ phép và hưởng đủ lương.

Trên đây là nội dung hỗ trợ!

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nghỉ hằng năm

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào