Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 6723/TCHQ-GSQL về việc trả lời vướng mắc khi nhập khẩu máy móc tạo tài sản cố định do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 6723/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Vũ Ngọc Anh
Ngày ban hành: 24/12/2008 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 6723/TCHQ-GSQL
V/v trả lời vướng mắc khi nhập khẩu máy móc tạo TSCĐ

Hà Nội, ngày 24 tháng 12 năm 2008

 

Kính gửi: Công ty TNHH PVD-PTI
(Đ/c: 65A Đường 30/4, Phường Thắng Nhất, Tp Vũng Tàu)

Trả lời công văn số 39/PVD-PTI ngày 05/12/2008 của Công ty TNHH PVD-PTI (là đơn vị liên doanh giữa Công ty TNHH một thành viên địa vật lý giếng khoan dầu khí và Công ty Production Testers International - Singapore) về đề nghị hướng dẫn thủ tục nhập khẩu hàng hóa tạo tài sản cố định do phía nước ngoài góp vốn, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Về quy định hiện hành: Theo quy định tại Nghị định 108/2006/NĐ-CP ngày 22/09/2006, Nghị định 149/2005/NĐ-CP ngày 08/12/2005 của Chính phủ, Thông tư 112/2005/TT-BTC ngày 15/12/2005 và Thông tư 85/2003/TT-BTC ngày 29/08/2003 của Bộ Tài chính thì:

- Hàng hóa nhập khẩu tạo tài sản cố định của các dự án đầu tư thuộc đối tượng miễn thuế thì làm thủ tục nhập khẩu theo loại hình nhập đầu tư tạo tài sản cố định.

- Trường hợp không thuộc đối tượng miễn thuế, làm thủ tục nhập khẩu theo loại hình kinh doanh.

- Hàng hóa nhập khẩu là thiết bị đồng bộ gồm có các hồ sơ sau:

+ Luận chứng kinh tế kỹ thuật hoặc Dự án đầu tư thiết bị toàn bộ hoặc thiết bị đồng bộ được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

+ Văn bản xác nhận của cơ quan quản lý chuyên ngành về máy chính của lô hàng thiết bị đồng bộ.

+ Hợp đồng nhập khẩu, bảng kê chi tiết lô hàng nhập khẩu và các chứng từ khác (nếu có) ghi rõ tên các loại máy móc thiết bị nhập khẩu.

2. Tại khoản 4, Điều 9, Nghị định 154/2005/NĐ-CP ngày 15/12/2005 của Chính phủ thì: "Chính sách quản lý hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, chính sách thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu có hiệu lực tại thời điểm đăng ký tờ khai".

Do việc thực nhập khẩu máy móc vào Việt Nam để tạo tài sản cố định của Công ty sẽ thực hiện sau 2 năm nữa, do vậy chính sách quản lý hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu và chính sách thuế sẽ được áp dụng tại thời điểm Công ty đăng ký tờ khai.

Tổng cục Hải quan trả lời để Công ty TNHH PVD-PTI được biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Vũ Ngọc Anh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 6723/TCHQ-GSQL về việc trả lời vướng mắc khi nhập khẩu máy móc tạo tài sản cố định do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.221

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.214.184.124