Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 4362/TCHQ-TXNK về thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng đối với phí bản quyền ở khâu nhập khẩu do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 4362/TCHQ-TXNK Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Hoàng Việt Cường
Ngày ban hành: 04/08/2010 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 4362/TCHQ-TXNK
V/v thuế nhập khẩu

Hà Nội, ngày 04 tháng 08 năm 2010

 

Kính gửi: Công ty TNHH truyền thông Megastar

Trả lời các câu hỏi của Công ty TNHH truyền thông Megastar đưa ra tại Hội nghị đối thoại doanh nghiệp ngày 23 tháng 6 năm 2010 về thuế đối với hàng hóa nhập khẩu, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Về câu hỏi phí bản quyền có phải chịu thuế giá trị gia tăng ở khâu nhập khẩu không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính đã có công văn số 4695/BTC-CST ngày 15/4/2010 hướng dẫn Cục thuế; Cục hải quan các tỉnh, thành phố thực hiện thống nhất (Tổng cục Hải quan gửi kèm công văn này công văn số 4695/BTC-CST để Công ty tham khảo, thực hiện).

2. Về câu hỏi phí bản quyền phim phải chịu thuế hải quan (thuế nhập khẩu 5% và thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu 5%) vừa chịu thuế nhà thầu 10% (thuế thu nhập doanh nghiệp) thì có đúng không?

Căn cứ Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu thì (trừ các hàng hóa được quy định tại Điều 3 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu) các hàng hóa nhập khẩu qua cửa khẩu, biên giới Việt Nam là đối tượng chịu thuế nhập khẩu.

Căn cứ Luật thuế giá trị gia tăng số 13/2008/QH12; Biểu thuế giá trị gia tăng theo Danh Mục hàng hóa của Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi ban hành kèm theo Thông tư số 131/2008/TT-BTC ngày 26 tháng 12 năm 2008 của Bộ Tài chính; Hướng dẫn tại công văn 4695/BTC-CST nêu trên thì phim ảnh nhập khẩu là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng ở khâu nhập khẩu.

Về nội dung trùng giữa thuế nhà thầu và thuế thu ở khâu nhập khẩu, Tổng cục Hải quan đã có công văn số 3954/TCHQ-TXNK ngày 16 tháng 7 năm 2010 báo cáo Bộ Tài chính và trao đổi với Tổng cục thuế.

3. Về nội dung phạt chậm nộp do tại thời Điểm đăng ký tờ khai hải quan Công ty chưa đủ thông tin để khai phí bản quyền và phải khai báo sau.

Căn cứ Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, thời Điểm tính thuế nhập khẩu là ngày đăng ký tờ khai hải quan

Thời hạn nộp thuế thực hiện theo quy định tại Điều 42 Luật quản lý thuế; Điều 18 Thông tư 79 và tính từ ngày đăng ký tờ khai hải quan, trường hợp hàng nhập khẩu thuộc danh Mục hàng tiêu dùng thì phải nộp xong thuế trước khi nhận hàng. Quá thời hạn nộp thuế theo các quy định này đều bị phạt chậm nộp, phạt vi phạm hành chính (nếu có).

Căn cứ quy định tại Điểm 4 Mục I phần III Thông tư số 40/2008/TT -BTC, trường hợp tại thời Điểm đăng ký tờ khai hải quan người khai hải quan chưa đủ thông tin để khai báo và xác định trị giá tính thuế hàng hóa nhập khẩu thì được áp dụng quy định về trì hoãn xác định trị giá. Theo đó:

- Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày đăng ký tờ khai hải quan, người khai hải quan phải khai thêm thông tin để xác định trị giá tính thuế, tự tính lại số thuế phải nộp và không bị phạt vi phạm hành chính.

- Quá thời hạn 30 ngày kể từ ngày đăng ký tờ khai hải quan mà người khai hải quan không thực hiện khai thêm thông tin để xác định trị giá tính thuế thì cơ quan hải quan sẽ xác định trị giá tính thuế và thông báo cho người khai hải quan biết và thực hiện, đồng thời xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.

4. Câu hỏi liên quan đến thuế nhà thầu Tổng cục Hải quan đề nghị Công ty liên hệ với Tổng cục thuế để được hướng dẫn thực hiện theo đúng thẩm quyền.

Tổng cục Hải quan đề nghị Công ty căn cứ hồ sơ nhập khẩu thực tế và hướng dẫn nêu trên để thực hiện theo đúng quy định.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Hoàng Việt Cường

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 4362/TCHQ-TXNK về thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng đối với phí bản quyền ở khâu nhập khẩu do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.462

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 34.239.150.57