DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Việc miễn trách nhiệm hình sự trong tình huống này có đúng không?

Avatar

 
Thấy M và N đang cướp tài sản của một học sinh trường cấp III, L xông vào định tham gia ăn chia phần, L lột được chiếc đồng hồ trên tay nạn nhân sau đó lại đưa lại cho M. Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Đ đã truy tố M, N về tội cướp tài sản, nhưng lại căn cứ vào điểm a khoản 2 Điều 29 BLHS năm 2015 quyết định miễn trách nhiệm hình sự cho L với lý do L phạm tội lần đầu, tham gia với vai trò thứ yếu, đã bồi thường thiệt hại, được gia đình nạn nhân bãi nại, sau khi lột chiếc đồng hồ của nạn nhân đã giao cho người khác chiếm giữ là nên xét về chủ quan là không có ý thức chiếm đoạt đến cùng và người  phạm tội không còn nguy hiểm cho xã hội nữa.
 
Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Đ miễn TNHS đối với L có đúng không?
  •  311
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

1 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…