DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Lao động nước ngoài làm việc dưới 01 năm có phải đóng BHXH?

Nghị định 143/2018/NĐ-CP đã quy định đối tượng bắt buộc phải đóng BHXH đối với lao động người nước ngoài, thế nhưng trên thực tế, doanh nghiệp và cơ quan quản lý vẫn chưa rõ một số đối tượng có thuộc diện phải bắt buộc đóng BHXH hay không.
 
Tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định các chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:
 
1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này thực hiện các chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc sau đây: ốm đau; thai sản; bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; hưu trí và tử tuất.
 
Tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy đinh:
 
1. Người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.
 
Theo quy định này thì người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn từ 01 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam.
 
Theo quy định trên thì có thể hiểu đối với trường hợp lao động nước ngoài có thời gian làm việc dưới theo hợp đồng mà thời hạn làm việc dưới 01 năm thì sẽ không bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội tại Việt Nam.
  •  2223
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…