DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Đàn ông có được nhận chế độ thai sản?

Avatar

 

Chế độ thai sản là một trong những chính sách an sinh xã hội quan trọng dành cho người lao động. Không chỉ nữ giới mà nam giới cũng có thể được hưởng chế độ này khi có vợ sinh con

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 31 Luật BHXH năm 2014 đã liệt kê các trường hợp người lao động được hưởng chế độ thai sản bao gồm:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Theo đó, lao động nam sẽ được hưởng chế độ thai sản nếu thuộc một trong 2 trường hợp sau đây:

1 - Lao động nam thực hiện biện pháp triệt sản.

2 - Lao động nam đóng BHXH có vợ sinh con.

Ngoài ra,Trường hợp lao động nam đóng BHXH có vợ sinh con, để được hưởng trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con phải đáp ứng thêm một trong các điều kiện tại khoản 3 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, được sửa bởi Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH:

- Chỉ có cha tham gia BHXH: Cha phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con.

- Người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng tính đến thời điểm nhận con.

- Trường hợp người mẹ tham BHXH nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con: Người cha phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con.

Về thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản của lao động nam

Tại khoản 2 của Điều 34 Luật BHXH 2014 có quy định:

  • Đối với trường hợp sản phụ sinh thường, người chồng được nghỉ 5 ngày làm việc.
  • Đối với trường hợp vợ sinh mổ hoặc bé sinh non dưới 32 tuần, người chồng được nghỉ 7 ngày làm việc
  • Đối với trường hợp sinh đôi người chồng sẽ được nghỉ 10 ngày, và sinh 3 trở lên, mỗi bé sẽ được nghỉ thêm 3 ngày làm việc.
  • Đối với trường hợp sinh đôi và phải sinh mổ, người chồng được nghỉ 14 ngày làm việc.
  • Thời gian người chồng được nghỉ theo quy định của chế độ thai sản cho chồng sẽ không tính vào các ngày lễ hay nghỉ cố định hàng tuần. Thời gian bắt đầu tính ngày nghỉ theo chế độ là trong 30 ngày từ khi vợ sinh bé. Ngoài ra nếu nghỉ trước ngày sinh sẽ không được tính ngày nghỉ chế độ mà tính theo ngày phép hoặc nghỉ không lương.

Cơ sở pháp lý:

- Luật Bảo hiểm xã hội 2014

- Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH

  •  861
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

1 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…