Những trường hợp điện lực được quyền cắt điện

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
06/07/2022 11:45 AM

Nếu đơn vị điện lực cắt điện của người dân sai quy định thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Vậy điện lực được quyền cắt điện của người dân trong những trường hợp nào?

Những trường hợp điện lực được quyền cắt điện

Những trường hợp điện lực được quyền cắt điện (Hình từ internet)

1. Trường hợp điện lực được quyền cắt điện

Bên bán điện được ngừng cung cấp điện trong các trường hợp sau:

(1) Ngừng hoặc giảm mức cung cấp điện theo quy định tại Điều 27 Luật Điện lực, cụ thể:

- Trường hợp ngừng hoặc giảm mức cung cấp điện không khẩn cấp:

+ Bên bán điện phải thông báo cho bên mua điện biết trước thời điểm ngừng cung cấp điện ít nhất 05 ngày bằng cách thông báo trong ba ngày liên tiếp trên phương tiện thông tin đại chúng hoặc các hình thức thông tin khác.

+ Trong trường hợp bên mua điện không trả tiền điện và đã được bên bán điện thông báo hai lần thì sau mười lăm ngày, kể từ ngày thông báo lần đầu tiên, bên bán điện có quyền ngừng cấp điện. Bên bán điện phải thông báo thời điểm ngừng cấp điện cho bên mua điện trước 24 giờ và không chịu trách nhiệm về thiệt hại do việc ngừng cấp điện gây ra.

-  Trường hợp ngừng hoặc giảm mức cung cấp điện khẩn cấp:

Do sự cố, do sự kiện bất khả kháng mà bên bán điện không kiểm soát được có nguy cơ làm mất an toàn nghiêm trọng cho người, trang thiết bị hoặc do thiếu nguồn điện đe dọa đến an toàn của hệ thống điện thì đơn vị phát điện, truyền tải điện, phân phối điện được ngừng cung cấp điện đối với bên mua điện để xử lý và trong thời hạn 24 giờ phải thông báo cho bên mua điện biết nguyên nhân, dự kiến thời gian cấp điện trở lại.

(2) Bên mua điện có hành vi vi phạm sau:

+ Phá hoại các trang thiết bị điện, thiết bị đo đếm điện và công trình điện lực.

+ Vi phạm các quy định về an toàn trong phát điện, truyền tải điện, phân phối điện và sử dụng điện.

+ Cản trở việc kiểm tra hoạt động điện lực và sử dụng điện.

+ Trộm cắp điện.

+ Sử dụng điện để bẫy, bắt động vật hoặc làm phương tiện bảo vệ, trừ trường hợp được quy định tại Điều 59 của Luật Điện lực.

+ Vi phạm các quy định về bảo vệ hành lang an toàn lưới điện, khoảng cách an toàn của đường dây và trạm điện.

(Điều 14 Nghị định 137/2013/NĐ-CP)

2. Cắt điện sai quy định bị phạt bao nhiêu?

Theo quy định tại khoản 12, 14 Điều 2 Nghị định 17/2022/NĐ-CP thì đối với hành vi thực hiện không đúng quyền hạn về ngừng, giảm mức cung cấp điện; không thông báo hoặc thực hiện không đúng nội dung thông báo theo Quy định về trình tự ngừng, giảm mức cung cấp điện do Bộ Công Thương ban hành:

- Đơn vị bán lẻ điện bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng.

- Đơn vị phân phối điện bị phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng.

Ngoài ra, đơn vị điện lực cắt điện sai quy định còn có thể phải bồi thường thiệt hại theo quy định của Bộ luật Dân sự.

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,758

Bài viết về

lĩnh vực Điện

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn