Khi nào phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
28/06/2022 14:38 PM

Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp (trừ trường hợp được miễn giấy phép xây dựng). Vậy đối với trường hợp đã có giấy phép xây dựng thì khi nào phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Khi nào phải điều chỉnh giấy phép giấy phép xây dựng?

Khi nào phải điều chỉnh giấy phép giấy phép xây dựng? (Hình từ internet)

1. Khi nào phải điều chỉnh giấy phép xây dựng?

Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng:

- Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

- Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

- Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.

2. Hồ sơ điều chỉnh giấy phép xây dựng

Hồ sơ đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng gồm:

- Đơn đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng theo mẫu;

Đơn đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng

- Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp;

- 02 bộ bản vẽ thiết kế xây dựng trong hồ sơ thiết kế xây dựng điều chỉnh triển khai sau thiết kế cơ sở được phê duyệt theo quy định của pháp luật về xây dựng tương ứng theo quy định tại Điều 43, Điều 44, Điều 45, Điều 46 hoặc Điều 47 Nghị định 15/2021/NĐ-CP;

- Báo cáo kết quả thẩm định và văn bản phê duyệt thiết kế xây dựng điều chỉnh (trừ nhà ở riêng lẻ) của chủ đầu tư, trong đó phải có nội dung về bảo đảm an toàn chịu lực, an toàn phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.

Căn cứ pháp lý: Điều 98 Luật Xây dựng 2014, khoản 2 Điều 51 Nghị định 15/2021/NĐ-CP.

>>> Xem thêm: Quy định về cấp Giấy phép xây dựng công trình ở Thành phố Đà Nẵng hiện nay như thế nào?

Có phải tiến hành điều chỉnh giấy phép xây dựng khi thay đổi vị trí cầu thang trong thiết kế nhà ở không?

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp sửa chữa, cải tạo công trình gồm những loại giấy tờ nào?

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,395

Bài viết về

lĩnh vực Xây dựng - Đô thị

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn