Khi nào sinh viên bị áp dụng kỷ luật đình chỉ học tập có thời hạn?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
21/06/2022 18:08 PM

Đình chỉ học tập có thời hạn là một trong những hình thức kỷ luật sinh viên khi có hành vi vi phạm. Vậy khi nào sinh viên bị áp dụng kỷ luật đình chỉ học tập có thời hạn?

Khi nào sinh viên bị áp dụng kỷ luật đình chỉ học tập có thời hạn? (Ảnh minh họa)

1. Các mức đình chỉ học tập có thời hạn

Tùy từng trường hợp cụ thể, Thủ trưởng cơ sở giáo dục đại học căn cứ vào quy chế đào tạo để quyết định thời hạn đình chỉ học tập theo các mức: 

- Đình chỉ một học kỳ;

- Đình chỉ một năm học;

- Đình chỉ theo thời gian sinh viên bị xử phạt tù nhưng cho hưởng án treo.

(Khoản 1 Điều 9 Quy chế công tác sinh viên đối với chương trình đào tạo đại học hệ chính quy kèm theo Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT)

2. Đình chỉ học tập có thời hạn được áp dụng trong trường hợp nào?

Sinh viên có hành vi vi phạm phải chịu hình thức kỷ luật đình chỉ học tập có thời hạn áp dụng đối với những trường hợp sau:

- Đang trong thời gian bị cảnh cáo mà vẫn vi phạm kỷ luật

- Sinh viên vi phạm pháp luật bị xử phạt tù nhưng cho hưởng án treo.

- Vi phạm nghiêm trọng các hành vi sinh viên không được làm, gồm:

+ Xúc phạm nhân phẩm, danh dự, xâm phạm thân thể giảng viên, cán bộ quản lý giáo dục, nhân viên, người học của cơ sở giáo dục đại học và người khác.

+ Gian lận trong học tập, kiểm tra, thi cử, tuyển sinh.

(Thi, kiểm tra thay, nhờ thi, kiểm tra thay; Làm thay, nhờ làm hoặc sao chép tiểu luận, đồ án, khóa luận tốt nghiệp)

+ Tham gia tệ nạn xã hội, gây rối an ninh trật tự trong cơ sở giáo dục đại học hoặc nơi công cộng và các hành vi vi phạm pháp luật khác.

+ Tổ chức hoặc tham gia các hoạt động vi phạm pháp luật.

Lưu ý: Trường hợp sinh viên bị kỷ luật mức đình chỉ học tập có thời hạn hoặc buộc thôi học, cơ sở giáo dục đại học phải gửi thông báo cho địa phương và gia đình sinh viên biết để phối hợp quản lý, giáo dục.

(Khoản 1 Điều 9 Quy chế công tác sinh viên đối với chương trình đào tạo đại học hệ chính quy kèm theo Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT; Thứ tự 05 Phụ lục ban hành kèm Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT, Điều 61 Luật Giáo dục đại học 2012)

3. Khi nào quyết định đình chỉ học có thời hạn chấm dứt hiệu lực? 

Khi hết thời hạn đình chỉ sinh viên phải xuất trình:

- Chứng nhận của địa phương (cấp xã, phường, thị trấn) nơi cư trú về việc chấp hành tốt nghĩa vụ công dân tại địa phương; 

- Chứng nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng cho hưởng án treo để cơ sở giáo dục đại học xem xét, tiếp nhận vào học tiếp nếu đủ Điều kiện.

(Điều 11 Quy chế công tác sinh viên đối với chương trình đào tạo đại học hệ chính quy kèm theo Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT)

Căn cứ pháp lý: Điểm c khoản 1 Điều 9, Điều 11  Quy chế công tác sinh viên đối với chương trình đào tạo đại học hệ chính quy kèm theo Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT; Thứ tự 05 Phụ lục ban hành kèm Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT, Điều 61 Luật Giáo dục đại học 2012.

Ngọc Nhi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,575

Bài viết về

lĩnh vực Giáo dục

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn