Công chứng ngoài trụ sở được thực hiện khi nào?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
07/06/2022 14:51 PM

Thông thường, công chứng hợp đồng, giấy tờ được thực hiện trực tiếp tại trụ sở của Văn phòng công chứng, tuy nhiên trong một số trường hợp công chứng có thể thực hiện ngoài trụ sở.

Công chứng ngoài trụ sở được thực hiện khi nào? (Ảnh minh họa)

1. Các trường hợp thực hiện công chứng ngoài trụ sở

Căn cứ Khoản 2 Điều 44 Luật Công chứng 2014 quy định về các trường hợp thực hiện công chứng ngoài trụ sở được thực hiện khi người yêu cầu gồm:

- Người già yếu, không thể đi lại được;

- Người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án;

- Người có lý do chính đáng không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.

2. Chi phí thực hiện công chứng ngoài trụ sở

Theo Điều 68 Luật Công chứng 2014 quy định về chi phí thực hiện công chứng ngoài trụ sở:
- Trường hợp người yêu cầu công chứng đề nghị xác minh, giám định hoặc thực hiện công chứng ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng thì người yêu cầu công chứng phải trả chi phí để thực hiện việc đó.

Mức chi phí: Thỏa thuận giữa người yêu cầu công chứng và tổ chức hành nghề công chứng 

- Tổ chức hành nghề công chứng phải niêm yết rõ nguyên tắc tính chi phí khác và có trách nhiệm giải thích rõ cho người yêu cầu công chứng về các chi phí cụ thể đó.

3. Mức phạt khi thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định

Trường hợp thực hiện công chứng ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng không đúng quy định sẽ phạt từ 3 triệu đồng đến 7 triệu đồng (theo Khoản 2  Điều 15 Nghị định 82/2020/NĐ-CP).

Ngọc Nhi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,219

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn