Người chưa đủ 18 tuổi được vào quán bar, vũ trường không?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
02/06/2022 14:40 PM

Hiện nay, không khó để bắt gặp hình ảnh các thanh thiếu niên vui chơi giải trí tại các vũ trường, quán bar. Vậy người chưa đủ 18 tuổi có được vào vui chơi, giải trí tại quán bar, vũ trường không?

người chưa đủ 18 tuổi được vào quán bar, vũ trường không?

Người chưa đủ 18 tuổi được vào quán bar, vũ trường không? (Ảnh minh họa)

1. Người chưa đủ 18 tuổi được vào quán bar, vũ trường không?

Căn cứ Điều 6, Điều 8 Nghị định 54/2018/NĐ-CP quy định về trách nhiệm của doanh nghiệp, hộ kinh doanh khi kinh doanh dịch vụ vũ trường như sau:

Ngoài trách nhiệm quy định tại Điều 6 Nghị định 54/2019/NĐ-CP, doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh có trách nhiệm

- Không được hoạt động từ 02 giờ sáng đến 08 giờ sáng.

- Không cung cấp dịch vụ vũ trường cho người chưa đủ 18 tuổi.

- Trường hợp có chương trình biểu diễn nghệ thuật phải thực hiện theo quy định của pháp luật về biểu diễn nghệ thuật.

Điều 6. Trách nhiệm chung của doanh nghiệp, hộ kinh doanh khi kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường

...

2. Chấp hành pháp luật lao động với người lao động theo quy định của pháp luật. Cung cấp trang phục, biển tên cho người lao động.

3. Bảo đảm đủ điều kiện cách âm và âm thanh thoát ra ngoài phòng hát hoặc phòng vũ trường phù hợp với Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về tiếng ồn.

4. Tuân thủ quy định tại Nghị định số 105/2017/NĐ-CP ngày 14 tháng 9 năm 2017 của Chính phủ về kinh doanh rượu.

5. Tuân thủ quy định của pháp luật về phòng, chống tác hại của thuốc lá.

6. Tuân thủ quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường; vệ sinh an toàn thực phẩm; bản quyền tác giả; hợp đồng lao động; an toàn lao động; bảo hiểm; phòng, chống tệ nạn xã hội và các quy định của pháp luật khác có liên quan.

Như vậy, người chưa đủ 18 tuổi thuộc đối tượng không được cung cấp dịch vụ vũ trường nên không được cho phép vào vui chơi, giải trí tại quán bar, vũ trường.

2. Mức phạt khi cung cấp dịch vụ vũ trường cho người chưa đủ 18 tuổi

Theo Điểm a Khoản 5 Điều 15 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định doanh nghiệp, hộ kinh doanh có hành vi cung cấp dịch vụ vũ trường cho người chưa đủ 18 tuổi là sẽ bị phạt từ 10 triệu đồng đến 15 triệu đồng đối với cá nhân và từ 20 triệu đồng đến 30 đồng.

>>> Xem thêm: Cung cấp dịch vụ vũ trường cho học sinh cấp 3 được không? Kinh doanh vũ trường sau 2 giờ sáng được không?

Kinh doanh dịch vụ vũ trường là gì? Kinh doanh vũ trường cách chùa 100m có bị xử phạt không?

Ngọc Nhi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 5,114

Bài viết về

lĩnh vực Thương mại

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn