Đi xe máy "tống 3": Khi nào bị phạt, mức phạt bao nhiêu?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
18/03/2022 15:58 PM

Đi xe máy "tống 3" là tình trạng thường thấy trên các tuyến đường. Vậy đi xe máy "tống 3" khi nào bị phạt, khi nào không bị phạt và nếu bị phạt thì mức phạt bao nhiêu?

Đi xe máy chở 3 người: Khi nào bị phạt, mức phạt bao nhiêu? (Ảnh minh họa)

1. Đi xe máy "tống 3" khi nào bị phạt, khi nào không bị phạt?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008, người điều khiển xe máy chỉ được chở 1 người.

Tuy nhiên, trong 03 trường hợp sau đây thì người điều khiển xe được chở tối đa 2 người:

- Chở người bệnh đi cấp cứu;

- Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

- Trẻ em dưới 14 tuổi.

Như vậy, đi xe máy "tống 3" (tức 1 người điều khiển xe và 2 người ngồi sau) trong 03 trường hợp trên sẽ không bị phạt, còn lại tất cả các trường hợp khác đi xe máy "tống 3" người trở lên người đều bị phạt.

2. Đi xe máy "tống 3" người bị phạt bao nhiêu?

- Đối với hành vi đi xe máy "tống 3" (tức 1 người điều khiển xe và 2 người ngồi sau) thì người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 300 nghìn đồng đến 400 nghìn đồng.

- Đối với hành vi đi xe máy "tống 4" trở lên (tức 1 người điều khiển xe và từ 3 người ngồi sau trở lên) thì người điều khiển xe bị phạt 400 nghìn đồng đến 600 nghìn đồng.

(điểm l khoản 2, điểm b khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP; điểm k khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP)

Lưu ý: Xe máy trong bài biết này bao gồm xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy.

>>> Xem thêm: Chạy xe máy mà cầm ô (dù) để che nắng, che mưa thì bị phạt bao nhiêu tiền? Có bị hốt xe máy hay tước bằng lái xe không?

Đi xe máy không có gương bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào? Có thể nộp phạt luôn cho cảnh sát giao thông được không?

Mua xe máy được 1 tháng rưỡi đã đi được 1600 km mà không gắn biển số xe khi bị phạt thì có bị giam xe không?

Nghe nói, sang tên xe máy khác tỉnh sẽ phải tiến hành đăng ký lại xe lẫn biển số xe thì có đúng không?

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 9,202

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn