03 vị trí công việc bắt buộc phải có Chứng chỉ hành nghề dược

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
04/03/2021 09:40 AM

Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở kinh doanh dược bắt buộc phải có Chứng chỉ hành nghề dược được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định.

03 vị trí công việc bắt buộc phải có Chứng chỉ hành nghề dược

Căn cứ quy định tại Điều 11 và Khoản 2 Điều 32 Luật Dược 2016 thì người đảm nhận các vị trí công việc sau đây bắt buộc phải có Chứng chỉ hành nghề dược được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định:

(1) Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở kinh doanh dược, gồm:

- Cơ sở sản xuất thuốc, nguyên liệu làm thuốc;

- Cơ sở xuất khẩu, nhập khẩu thuốc, nguyên liệu làm thuốc;

- Cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc;

- Cơ sở bán buôn thuốc, nguyên liệu làm thuốc;

- Cơ sở bán lẻ thuốc bao gồm nhà thuốc, quầy thuốc, tủ thuốc trạm y tế xã, cơ sở chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền;

- Cơ sở kinh doanh dịch vụ kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc;

- Cơ sở kinh doanh dịch vụ thử thuốc trên lâm sàng;

- Cơ sở kinh doanh dịch vụ thử tương đương sinh học của thuốc.

(2) Người phụ trách về bảo đảm chất lượng của cơ sở sản xuất thuốc, nguyên liệu làm thuốc.

(3) Người phụ trách công tác dược lâm sàng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Thanh Lợi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,994

Bài viết về

lĩnh vực Y tế

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn