Bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi có thể bị phạt tới 04 triệu đồng

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
15/10/2020 09:52 AM

Theo Nghị định 98/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 15/10/2020), hành vi bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi có thể bị phạt tới 04 triệu đồng (điểm a khoản 2 Điều 5).

Bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi có thể bị phạt tới 04 triệu đồng

Bán thuc lá cho ngưi chưa đ 18 tui có th b pht ti 04 triu đng (nh minh ha)

Cụ thể, phạt tiền từ 01 triệu đồng đến 02 triệu đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi;

- Sử dụng người chưa đủ 18 tuổi bán thuốc lá.

Ngoài ra, phạt tiền từ 500 nghìn đồng đến 01 triệu đồng đối với hành vi không treo biển thông báo không bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi tại điểm bán theo quy định. (So với trước đây, bỏ hình thức phạt cảnh cáo đối với hành vi này).

Phạt tiền từ 02 triệu đồng đến 03 triệu đồng đối với hành vi không thực hiện đúng quy định về trưng bày thuốc lá tại điểm bán hàng.

Mức phạt tiền nêu trên là áp dụng đối với cá nhân, nếu tổ chức có hành vi vi phạm tương tự thì bị xử phạt gấp đôi.

Do đó, hành vi bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi có thể  bị phạt tới 04 triệu đồng.

Lưu ý: Điểm a khoản 2 Điều 5 Nghị định 98/2020/NĐ-CP đã bị bãi bỏ bởi Khoản 17 Điều 3 Nghị định 17/2022/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 31/01/2022.

Châu Thanh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 3,017

Bài viết về

lĩnh vực Vi phạm hành chính

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn