14 khoản thu nhập không tính đóng BHXH từ ngày 01/01/2018

28/08/2017 12:40 PM

Thời gian gần đây, nhiều bạn đọc thắc mắc về những khoản thu nhập không phải tính đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc kể từ ngày 01/01/2018.

Nhiều thông tin cho rằng từ năm 2018 sẽ đóng BHXH bắt buộc trên tổng thu nhập. Vậy có đúng không? - Anh Trần Văn Lâm (Email: tvlam***@gmail.com)

Từ ngày 01/01/2018, những khoản thu nhập nào của người lao động không phải tính đóng BHXH bắt buộc? - Chị Thái Thị Bé Linh (Email: xinhgainhatlang***@gmail.com)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Từ ngày 01/01/2018, thêm nhiều khoản tính đóng BHXH bắt buộc; tuy nhiên, 14 khoản chế độ và phúc lợi sau sẽ không tính đóng BHXH bắt buộc (hiện hành không tính đóng và sau ngày 01/01/2018 cũng không tính đóng):

14 khoản thu nhập không tính đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ ngày 01/01/2018

Nội dung nêu trên được căn cứ vào Khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH của Bộ lao động - Thương binh và Xã hội; Điểm 2.3 Khoản 2 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 708,485

Bài viết về

Thông tin mới liên quan đến BHXH, BHYT, BHTN

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn