Cá độ các trận U20 Việt Nam thi đấu với số tiền nhỏ có phạm pháp?

23/05/2017 15:22 PM

Anh Tr.V.M có hỏi: “Từ trước đến nay, tôi không tham gia cá độ bóng đá, tôi cũng không thích xem đá bóng; tuy nhiên, lần này U20 Việt Nam được chơi World Cup tôi muốn xem để ủng hộ, cổ vũ cho các em. Nhưng xem mà không có cá độ gì thì không có động lực, nên tôi có bắt độ với các đồng nghiệp ở công ty với số tiền nhỏ khoảng 200.000 đồng/trận (tôi luôn bắt đội U20 Việt Nam, mục đích vui là chính). Vậy tôi có bị coi là phạm pháp hay không?”

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin giải đáp như sau:

- Điểm c, Khoản 2, Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác.

U20 Việt Nam

- Trong trường hợp vi phạm “có tính chất nghiêm trọng” sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Điều 248. Tội đánh bạc - Bộ luật Hình sự 1999 (được sửa đổi, bổ sung năm 2009)

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

Điều 321. Tội đánh bạc - Bộ luật Hình sự 2015

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, hành vi cá cược các trận đội tuyển U20 Việt Nam thi đấu tại giải  World Cup U20 năm 2017 của anh Tr.V.M là vi phạm pháp luật.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 7,320

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn